ਐਟਲਾਂਟਿਕ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪਾਇਲਟ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਰੁਕਾਵਟ ਦਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ

0 0
Read Time:5 Minute, 27 Second

ਕਨੇਡਾ ਦੇ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਥੋੜ੍ਹੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਪਾਇਆ ਜੋ ਏਆਈਪੀ(AIP) ਦੇ ਤਹਿਤ ਐਟਲਾਂਟਿਕ ਕੈਨੇਡਾ ਚਲੇ ਗਏ ਹਨ |

Atlantic Immigration Pilot

ਐਟਲਾਂਟਿਕ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪਾਇਲਟ (AIP) ਪੂਰਬੀ ਤੱਟ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਾਂਤਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਸਹੀ ਰਸਤਾ ਹੈ ।

Immigration, Refugees and Citizenship Canada (ਆਈਆਰਸੀਸੀ) ਨੇ ਏਆਈਪੀ(AIP) ਦੀ ਉਸ ਅਵਧੀ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕੀਤੀ ਜਦੋਂ ਇਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਮਾਰਚ, 2017 ਤੋਂ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2019-2020 ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ । ਉਹ ਇਹ ਵੇਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ ਕਿ ਕੀ ਪਾਇਲਟ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ ਜਿਵੇਂ ਇਸਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਸੀ, ਆਬਾਦੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਅਤੇ ਲੇਬਰ ਮਾਰਕੀਟ ਦੀਆਂ ਮੰਗਾਂ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਲਈ ।

ਏਆਈਪੀ ਇੱਕ ਮਾਲਕ ਦੁਆਰਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਹੈ, ਇਹ ਚਾਰ ਅਟਲਾਂਟਿਕ ਪ੍ਰਾਂਤਾਂ ਵਿਚਲੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਲੇਬਰ ਮਾਰਕੀਟ (LMIA) ਪ੍ਰਭਾਵ ਮੁਲਾਂਕਣ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੇ ਬਿਨਾਂ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਪ੍ਰਤਿਭਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਇਕ ਮਹਿੰਗੀ ਅਤੇ ਲੰਬੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ । ਇਸ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ, ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਕਿਸੇ ਨਾਮਜ਼ਦ ਸੇਵਾ ਪ੍ਰਦਾਤਾ ਤੋਂ ਨੌਕਰੀ ਅਤੇ ਬੰਦੋਬਸਤ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਲੈ ਕੇ ਕਨੇਡਾ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ।

ਐਟਲਾਂਟਿਕ ਕਨੇਡਾ ਨੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਧਾਰਨਾ ਪਾਇਲਟ ਦੀ ਨੀਂਹ ਪੱਥਰ ਹੈ । ਆਈਆਰਸੀਸੀ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ 5,590 ਉੱਤਰਦਾਤਾਵਾਂ ਵਿਚੋਂ, ਜਿਹੜੇ ਏਆਈਪੀ ਰਾਹੀਂ ਅਟਲਾਂਟਿਕ ਕਨੇਡਾ ਚਲੇ ਗਏ ਸਨ, ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਅਜੇ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲੈਂਡਿੰਗ ਪ੍ਰਾਂਤ ਵਿਚ ਸਨ।

ਏਆਈਪੀ(AIP) ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਨੇ ਸਰਵੇਖਣ ਸਮੇਂ ਆਪਣੇ ਅਸਲ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਮਾਲਕ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੀ, ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਿਆ ਉਹ ਅਜੇ ਵੀ ਉਸੇ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਬਹੁਤੇ ਏਆਈਪੀ(AIP)  ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਆਏ ਆਪਣੇ ਪਹਿਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਐਟਲਾਂਟਿਕ ਕਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਸਨ। ਇਹ ਖੋਜ ਤੋਂ ਇਹ ਸੰਕੇਤ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਕਿ ਏਆਈਪੀ ਵਿਚ ਅਟਲਾਂਟਿਕ ਕਨੇਡਾ ਵਿਚ ਹੋਰ ਆਰਥਿਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਧਾਰਨ ਰੇਟ ਹੈ।

ਤਕਰੀਬਨ ਅੱਧੇ ਉੱਤਰਦਾਤਾ, 45 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ, ਨਿਉਂਬਰੱਨਸਵਿਕ ਵਿਚ ਅਤੇ 34 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੋਵਾ ਸਕੋਸ਼ੀਆ ਵਿਚ ਸਨ। ਪੀਈਆਈ ਅਤੇ ਨਿਉਂਫਾਉਂਡਲੈਂਡ ਅਤੇ ਲੈਬਰਾਡੋਰ ਪ੍ਰਤੀ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ 10 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਹਰ ਮੇਜ਼ਬਾਨ ਸਨ।

ਦੂਸਰੇ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਮਾਰਗਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ਵਿੱਚ ਨਿਉਂਬਰੱਨਸਵਿਕ  ਅਤੇ ਨਿਉਂਫਾਉਂਡਲੈਂਡ ਅਤੇ ਲੈਬਰਾਡੋਰ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਵਾਸੀਆਂ ਲਈ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ ਏਆਈਪੀ(AIP) ਰਿਟੇਨ ਰੇਟ ਵਧੇਰੇ ਸੀ. ਸਰਵੇਖਣ ਸਮੇਂ ਬਹੁਤੇ ਜਿਹੜੇ ਕਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਸਨ, ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਲਈ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਈ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਪੰਜਵੇਂ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਅਤੇ 3 ਫੀਸਦੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਰਹਿਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੇ।

ਪ੍ਰਤਿਕ੍ਰਿਆ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਾਂਤ ਵਿੱਚ ਕਿਉਂ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਇਸਦਾ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਇਹ ਸੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਕਮਿਉਂਨਿਟੀ ਪਸੰਦ ਹੈ, ਰਹਿਣ-ਸਹਿਣ ਦੀ ਕੀਮਤ ਸਸਤੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਨੌਕਰੀ ਪਸੰਦ ਹੈ। ਲਗਭਗ ਇਕ ਤਿਹਾਈ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਾਂਤ ਵਿਚ ਪਰਿਵਾਰ ਜਾਂ ਦੋਸਤ ਹਨ।

ਜਿਹੜੇ ਲੋਕ ਜਿਆਦਾਤਰ ਛੱਡਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਸਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਪੈਸਾ ਕਮਾਈਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ 40 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਲੈਂਡਿੰਗ ਪ੍ਰਾਂਤ ਵਿੱਚ ਨੌਕਰੀ ਦੇ ਹੋਰ ਮੌਕੇ ਨਹੀਂ ਲੱਭ ਸਕੇ ਹਨ।

ਮੁਲਾਂਕਣ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਬੰਦੋਬਸਤ ਦੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਮਦਦਗਾਰ ਹੁੰਦੀਆਂ ਸਨ ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ. ਬਹੁਤੇ ਏਆਈਪੀ(AIP) ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬਿਨੈਕਾਰ ਨਹੀਂ ਜਾਣਦੇ ਸਨ ਕਿ ਉਹ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੇਵਾਵਾਂ ਨੂੰ ਮੁਫਤ ਵਿੱਚ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ਭਾਵੇਂ ਕਿ ਬਹੁਤੇ ਮਾਲਕ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਬੰਦੋਬਸਤ ਲਈ ਸਹਾਇਤਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਬਣਾਉਣ ਬਾਰੇ ਹੋਰ ਸਿਫਾਰਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ, ਆਈਆਰਸੀਸੀ ਨੇ ਏਆਈਪੀ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਬਿਨੈਕਾਰਾਂ, ਨਾਲ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਸਾਥੀ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਸੈਟਲਮੈਂਟ ਸੇਵਾਵਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਰਣਨੀਤੀ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਿਮਤੀ ਦਿੱਤੀ ।

ਏਆਈਪੀ ਸਥਾਈ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਬਣਨ ਲਈ ਰਾਹ  ਹੈ. ਪਾਇਲਟ ਨੂੰ ਦਸੰਬਰ 2021 ਤੱਕ ਵਧਾਇਆ ਗਿਆ ਤਾਂ ਜੋ IRCC ਨੂੰ ਖੇਤਰ ਦੇ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦੇ ਮੱਧ ਅਤੇ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਲਈ ਵਧੇਰੇ ਸਮਾਂ ਮਿਲ ਸਕੇ।

Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleepy
Sleepy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

Average Rating

5 Star
0%
4 Star
0%
3 Star
0%
2 Star
0%
1 Star
0%

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Menu
Social profiles